Tư vấn - Hỏi đáp
Hỏi: Thủ tục chuyển đổi mục đích sử dụng nguyên liệu của DNCX?
(khách hàng | 01/04/2016 | 1.673 lượt xem )
Trả lời:

Căn cứ khoản 1, khoản 2 Điều 21 Thông tư 38/2015/TT-BTC ngày 25/03/2015 của Bộ Tài chính quy định:

“Điều 21. Khai thay đổi mục đích sử dụng, chuyển tiêu thụ nội địa

1. Nguyên tắc thực hiện:

a) Hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu chuyển tiêu thụ nội địa hoặc thay đổi mục đích sử dụng thực hiện đúng quy định tại khoản 5 Điều 25 Nghị định số 08/2015/NĐ-CP;

b) Việc chuyển tiêu thụ nội địa hoặc thay đổi mục đích sử dụng hàng hóa đã làm thủ tục xuất khẩu, nhập khẩu chỉ được thực hiện sau khi người khai hải quan hoàn thành thủ tục hải quan đối với tờ khai hải quan mới;

c) Hàng hóa khi làm thủ tục xuất khẩu, nhập khẩu thuộc diện phải có giấy phép xuất khẩu, nhập khẩu, khi chuyển tiêu thụ nội địa hoặc thay đổi mục đích sử dụng cũng phải được cơ quan cấp giấy phép xuất khẩu, nhập khẩu đồng ý bằng văn bản;

d) Hàng hóa thay đổi mục đích sử dụng hoặc chuyển tiêu thụ nội địa, người nộp thuế phải kê khai, nộp đủ tiền thuế, tiền phạt (nếu có) theo quy định.

2. Trách nhiệm của người khai hải quan:

a) Nộp bộ hồ sơ làm thủ tục hải quan gồm:

a.1) Tờ khai hải quan theo quy định tại Điều 16 Thông tư này;

a.2) Giấy phép của Bộ, ngành cho phép thay đổi mục đích sử dụng hoặc xuất khẩu, nhập khẩu đối với hàng hóa theo quy định phải có giấy phép: 01 bản chính;

a.3) Văn bản thỏa thuận với phía nước ngoài về việc thay đổi mục đích sử dụng của hàng hóa hoặc hóa đơn thương mại đối với trường hợp chuyển nhượng quyền sở hữu hàng hóa đối với hàng hóa gia công, thuê mượn của tổ chức, cá nhân nước ngoài hoặc hợp đồng mua, bán hàng hóa miễn thuế, không chịu thuế, tạm nhập tái xuất, tạm xuất tái nhập: 01 bản chụp.

b) Kê khai, nộp đủ thuế theo quy định trên tờ khai hải quan mới và ghi rõ số tờ khai hải quan hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu cũ, hình thức thay đổi mục đích sử dụng hoặc chuyển tiêu thụ nội địa vào ô “Phần ghi chú” của tờ khai hải quan điện tử hoặc ô “Ghi chép khác” trên tờ khai hải quan giấy.

Trường hợp thay đổi mục đích sử dụng bằng hình thức tái xuất hoặc chuyển nhượng cho đối tượng thuộc diện không chịu thuế, miễn thuế, người nộp thuế phải kê khai theo quy định nêu trên, nhưng không phải nộp thuế.

Trường hợp người nộp thuế thay đổi mục đích sử dụng, chuyển tiêu thụ nội địa nhưng không tự giác kê khai, nộp thuế với cơ quan hải quan, nếu cơ quan hải quan hoặc cơ quan chức năng khác kiểm tra, phát hiện thì người nộp thuế bị ấn định số tiền thuế phải nộp theo tờ khai hải quan hàng hóa nhập khẩu ban đầu và bị xử phạt theo quy định hiện hành. Người nộp thuế có trách nhiệm nộp đủ số tiền thuế còn thiếu, tiền chậm nộp và tiền phạt (nếu có) theo quyết định của cơ quan hải quan”.

Đề nghị công ty tham khảo quy định trên để thực hiện. Trường hợp phát sinh vướng mắc, đề nghị công ty liên hệ trực tiếp Chi cục Hải quan nơi đăng ký tờ khai để được xem xét, giải quyết

 
 
 
Câu hỏi khác
Khai báo định mức nguyên liệu SXXK như thế nào? (01/04/2016) Tái xuất nguyên liệu kém chất lượng, có cần kết quả giám định? (29/03/2016) Hàng xuất khẩu ghi sai nhãn mác bị xử phạt thế nào? (28/03/2016) Thực phẩm nhập khẩu phải đăng ký kiểm tra chất lượng ở đâu? (28/03/2016) Xin cấp phép nhập khẩu hóa chất ở đâu? (28/03/2016) Công ty là DNCX (100% vốn Nhật Bản), nếu hàng xuất đi nước ngoài (có giá trị dưới 1 triệu đồng) qua đường Chuyển phát nhanh (Fedex, DHL) thì có bắt buộc mở tờ khai hải quan hay không? Căn cứ qui định nào? Nếu hàng mẫu (trị giá cũng dưới 1 triệu đồng) gửi cho các công ty đối tác trong nội địa (Việt nam) thì có bắt buộc phải mở tờ khai hải quan không? Căn cứ qui định nào? (28/03/2016) Thủ tục nhập khẩu máy kiểm tra chất lượng bằng tia X, có phải xin phép? (28/03/2016) 1. Công ty mua nguyên vật liệu tại thị trường trong nước để phục vụ sản xuất, tuy nhiên có một số hàng bị lỗi phải xuất trả lại cho doanh nghiệp trong nước. Vậy công ty phải làm thủ tục như thế nào? 2. Công ty mua nguyên vật liệu tại thị trường trong nước để phục vụ sản xuất. Theo yêu cầu của Công ty mẹ tại Ba Lan phải xuất sang Công ty mẹ một số nguyên vật liệu để kiểm nghiệm (không mua bán, không nhập ngược về Việt Nam). Vậy công ty phải làm thủ tục như thế nào (28/03/2016)
Danh mục dịch vụ
Hộ trợ trực tuyến
Hotline: 84 (0) 91 435 9493
Email: contact@vinacus.com
 
Kinh doanh
 
Chứng từ (Docs)
Khách hàng tiêu biểu
  • VIETTHANG
  • VBC