Tư vấn - Hỏi đáp
Hỏi: Khai báo định mức nguyên liệu SXXK như thế nào?
(khách hàng | 01/04/2016 | 5.271 lượt xem )
Trả lời:

Căn cứ khoản 1 Điều 55 Thông tư 38/2015/TT-BTC ngày 25/03/2015 của Bộ Tài chính quy định:

Điều 55. Định mức thực tế để gia công, sản xuất sản phẩm xuất khẩu

1. Định mức thực tế để gia công, sản xuất sản phẩm xuất khẩu, gồm:

a) Định mức sử dụng nguyên liệu là lượng nguyên liệu cần thiết, thực tế sử dụng để sản xuất một đơn vị sản phẩm;

b) Định mức vật tư tiêu hao là lượng vật tư tiêu hao thực tế để sản xuất một đơn vị sản phẩm;

c) Tỷ lệ hao hụt nguyên liệu hoặc vật tư là lượng nguyên liệu hoặc vật tư thực tế hao hụt bao gồm hao hụt tự nhiên, hao hụt do tạo thành phế liệu, phế phẩm tính theo tỷ lệ % so với định mức thực tế sản xuất hoặc so với định mức sử dụng nguyên liệu hoặc định mức vật tư tiêu hao. Trường hợp lượng phế liệu, phế phẩm đã tính vào định mức sử dụng hoặc định mức vật tư tiêu hao thì không tính vào tỷ lệ hao hụt nguyên liệu hoặc vật tư”.

Định mức sử dụng nguyên liệu, định mức vật tư tiêu hao và tỷ lệ hao hụt nguyên liệu, vật tư được lưu tại doanh nghiệp và xuất trình khi cơ quan hải quan kiểm tra hoặc có yêu cầu giải trình cách tính định mức, tỷ lệ hao hụt nguyên liệu, vật tư”.

Căn cứ khoản 3 Điều 55 Thông tư 38/2015/TT-BTC ngày 25/03/2015 của Bộ Tài chính quy định:

3. Trước khi thực hiện sản xuất, tổ chức, cá nhân phải xây dựng định mức sử dụng và tỷ lệ hao hụt dự kiến đối với từng mã sản phẩm. Trong quá trình sản xuất nếu có thay đổi thì phải xây dựng lại định mức thực tế, lưu giữ các chứng từ, tài liệu liên quan đến việc thay đổi định mức”.

Đề nghị công ty tham khảo quy định trên để thực hiện. Trường hợp phát sinh vướng mắc, đề nghị công ty liên hệ trực tiếp Chi cục Hải quan nơi làm thủ tục để được xem xét giải quyết.

 
 
 
Câu hỏi khác
Thủ tục chuyển đổi mục đích sử dụng nguyên liệu của DNCX? (01/04/2016) Tái xuất nguyên liệu kém chất lượng, có cần kết quả giám định? (29/03/2016) Hàng xuất khẩu ghi sai nhãn mác bị xử phạt thế nào? (28/03/2016) Thực phẩm nhập khẩu phải đăng ký kiểm tra chất lượng ở đâu? (28/03/2016) Xin cấp phép nhập khẩu hóa chất ở đâu? (28/03/2016) Công ty là DNCX (100% vốn Nhật Bản), nếu hàng xuất đi nước ngoài (có giá trị dưới 1 triệu đồng) qua đường Chuyển phát nhanh (Fedex, DHL) thì có bắt buộc mở tờ khai hải quan hay không? Căn cứ qui định nào? Nếu hàng mẫu (trị giá cũng dưới 1 triệu đồng) gửi cho các công ty đối tác trong nội địa (Việt nam) thì có bắt buộc phải mở tờ khai hải quan không? Căn cứ qui định nào? (28/03/2016) Thủ tục nhập khẩu máy kiểm tra chất lượng bằng tia X, có phải xin phép? (28/03/2016) 1. Công ty mua nguyên vật liệu tại thị trường trong nước để phục vụ sản xuất, tuy nhiên có một số hàng bị lỗi phải xuất trả lại cho doanh nghiệp trong nước. Vậy công ty phải làm thủ tục như thế nào? 2. Công ty mua nguyên vật liệu tại thị trường trong nước để phục vụ sản xuất. Theo yêu cầu của Công ty mẹ tại Ba Lan phải xuất sang Công ty mẹ một số nguyên vật liệu để kiểm nghiệm (không mua bán, không nhập ngược về Việt Nam). Vậy công ty phải làm thủ tục như thế nào (28/03/2016)
Danh mục dịch vụ
Hộ trợ trực tuyến
Hotline: 84 (0) 91 435 9493
Email: contact@vinacus.com
 
Kinh doanh
 
Chứng từ (Docs)
Khách hàng tiêu biểu
  • VIETTHANG
  • VBC