Tư vấn - Hỏi đáp
Hỏi: Hàng xuất khẩu ghi sai nhãn mác bị xử phạt thế nào?
(khách hàng | 28/03/2016 | 1.876 lượt xem )
Trả lời:

Căn cứ Điều 10 Nghị định 89/2006/NĐ-CP ngày 30/08/2006 của Chính phủ quy định:

“Điều 10. Trách nhiệm ghi nhãn hàng hoá:

Nội dung ghi nhãn hàng hoá kể cả nhãn phụ phải bảo đảm trung thực, rõ ràng, chính xác, phản ánh đúng bản chất của hàng hoá.........

2. Hàng hoá được sản xuất, chế biến tại Việt Nam để xuất khẩu thì tổ chức, cá nhân xuất khẩu hàng hoá phải chịu trách nhiệm về việc ghi nhãn.

Căn cứ Điều 25 Nghị định 89/2006/NĐ-CP ngày 30/08/2006 của Chính phủ quy định

“Điều 25. Xử lý vi phạm đối với tổ chức, cá nhân sản xuất kinh doanh, đại lý, xuất khẩu, nhập khẩu

Tổ chức, cá nhân vi phạm các quy định của pháp luật về nhãn hàng hoá thì tuỳ theo tính chất, mức độ vi phạm sẽ bị xử lý vi phạm hành chính hoặc truy cứu trách nhiệm hình sự, nếu gây thiệt hại phải bồi thường theo quy định của pháp luật.”

Căn cứ Khoản 5.đ Điều 14 Nghị định 127/2013/NĐ-CP ngày 15/10/2013 của Chính phủ quy định:

“Điều 14. Vi phạm các quy định chính sách quản lý hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu, quá cảnh; phương tiện vận tải xuất cảnh, nhập cảnh, quá cảnh

5. Phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 60.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau:

đ) Xuất khẩu, nhập khẩu hàng hóa không có nhãn hàng hóa theo quy định pháp luật;”

Đề nghị Công ty đối chiếu quy định nêu trên để tham khảo thực hiện.

(Nguồn:dncustoms.gov.vn)

 
 
 
Câu hỏi khác
Thủ tục chuyển đổi mục đích sử dụng nguyên liệu của DNCX? (01/04/2016) Khai báo định mức nguyên liệu SXXK như thế nào? (01/04/2016) Tái xuất nguyên liệu kém chất lượng, có cần kết quả giám định? (29/03/2016) Thực phẩm nhập khẩu phải đăng ký kiểm tra chất lượng ở đâu? (28/03/2016) Xin cấp phép nhập khẩu hóa chất ở đâu? (28/03/2016) Công ty là DNCX (100% vốn Nhật Bản), nếu hàng xuất đi nước ngoài (có giá trị dưới 1 triệu đồng) qua đường Chuyển phát nhanh (Fedex, DHL) thì có bắt buộc mở tờ khai hải quan hay không? Căn cứ qui định nào? Nếu hàng mẫu (trị giá cũng dưới 1 triệu đồng) gửi cho các công ty đối tác trong nội địa (Việt nam) thì có bắt buộc phải mở tờ khai hải quan không? Căn cứ qui định nào? (28/03/2016) Thủ tục nhập khẩu máy kiểm tra chất lượng bằng tia X, có phải xin phép? (28/03/2016) 1. Công ty mua nguyên vật liệu tại thị trường trong nước để phục vụ sản xuất, tuy nhiên có một số hàng bị lỗi phải xuất trả lại cho doanh nghiệp trong nước. Vậy công ty phải làm thủ tục như thế nào? 2. Công ty mua nguyên vật liệu tại thị trường trong nước để phục vụ sản xuất. Theo yêu cầu của Công ty mẹ tại Ba Lan phải xuất sang Công ty mẹ một số nguyên vật liệu để kiểm nghiệm (không mua bán, không nhập ngược về Việt Nam). Vậy công ty phải làm thủ tục như thế nào (28/03/2016)
Danh mục dịch vụ
Hộ trợ trực tuyến
Hotline: 84 (0) 91 435 9493
Email: contact@vinacus.com
 
Kinh doanh
 
Chứng từ (Docs)
Khách hàng tiêu biểu
  • VIETTHANG
  • VBC